เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2566 กองส่งเสริมศิลปวัฒนธรรม ประชุมเตรียมความพร้อมในการจัดโครงการสืบสานป๋าเวณีปี๋ใหม่เมือง ประจำปี 2566 ณ ห้องประชุมสภามหาวิทยาลัย สำนักงานมหาวิทยาลัย โดยมี รศ.จักรพงษ์ พิมพ์พิมล เป็นประธานที่ประชุมพร้อมด้วยผู้แทนจากคณะฯ สำนักฯ ภายในมหาวิทยาลัยได้หารือร่วมกันในการจัดพิธีดำหัวผู้อาวุโสและอธิการบดี ประจำปี 2566 เพื่อเตรียมความพร้อมในการจัดเตรียมสถานที่และจัดกิจกรรมต่างภายในงาน โดยจะจัดขึ้นในวันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2566 ณ อาคารแผ่พืชน์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้